MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)
NAMBA YA MALALAMIKO : GA.71/472/EZ/2024/33
NAMBA YA LOIS : COMP-2024-00000276

KATI YA

KENEDY KELVIN KAWANGA .....coussis0us0c0uesncssssassncsasssassssassrioss MLALAMIKAJI

MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA
DAR ES SALAAM (DAWASA) ....ccinimrmniniiniiiiniiieinienssnsnsssas MLALAMIKIWA

TUZO YA MAKUBALIANO

(Imetolewa na Kamati ya Sheria na Utawala ya Bodi ya Wakurugenzi ya
EWURA katika kikao chake cha 146 cha tarehe 17 mwezi Machi 2025)

1. Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 12 Novemba 2024, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji “"EWURA" (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Kennedy Kelvin
(Mialamikaji) dhidi ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA) (“Mlalamikiwa”). Mlalamikaji analalamikia kitendo
cha Mlalamikiwa kumpatia ankara isiyo halali kiasi cha TZS 428,305.53.

Mlalamikaji anaeleza mara ya mwisho kupokea ankara ya maji ni mwezi Mei
mwaka 2024 baada ya hapo hakupokea tena ankara ya maji kwa muda wa
miezi mitano hadi pale alipoletewa ankara ya pamoja kiasi cha TZS 428,305.53.
Mialamikaji anaendelea kueleza kwamba baada ya kukosa ankara ya maiji
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aliwasilisha malalamiko yake ofisi ya Mialamikiwa na kuwaeleza kuwa
amekosa ankara ya maji kwa muda mrefu hivyo anaomba kupatiwa ankara ili

aweze kufanya malipo.

Mlalamikaji anaendelea kueleza kwamba alifanya juhudi za kuwasiliana na
Mlalamikiwa kwa njia ya barua lakini hakupata majibu, ndipo aliamua kupiga
simu ya huduma kwa wateja na kueleza malalamiko yake ya kutopatiwa ankara
za matumizi ya maji kwa muda mrefu. Mlalamikaji anaendelea kueleza mnamo
tarehe 24 Septemba 2024, alipigiwa simu kutoka ofisi ya Mlalamikiwa na mtu
aliyejitambulisha kuwa ni msoma dira na yuko nyumbani kwake anasafisha dira
yake na usomaiji uliopo kwenye dira ni uniti za ujazo 795, hivyo anadaiwa uniti
za ujazo 255 na anapaswa kuzilipia maana ni matumizi yake kwa muda wote
ambao hajapata ankara ya maji.

Mlalamikaji anaeleza kwamba alifanya mawasiliano na ofisi ya Mlalamikiwa
kuhusu kutoridhishwa na na usomaji ambao amepatiwa wa uniti za ujazo 255
ambazo ni sawa na ankara ya kiasi cha TZS 428,305.53 , lakini baada ya
kufuatilia kwa muda mrefu hakupata muafaka wa malalamiko yake.

Mnamo tarehe 12 Novemba 2024 Mlalamikaji aliwasilisha malalamiko yake
kwa Mamlaka (EWURA) na kuiomba Mamlaka imuamuru Mlalamikiwa mambo
yafuatayo: -

(a) Kumpatia ankara ambayo ni halali inayoendana na matumizi; na

(b) Kumpatia ufafanuzi wa taratibu za usomaji wa dira ya maiji.

Baada ya kupokea malalamiko ya Mlalamikaji, Mamlaka (EWURA) mnamo
tarehe 15 Novemba 2024, ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru
kuwasilisha waraka wa utetezi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu
wa Kanuni ya 6 (1) na 7 (1) ya Kanuni za EWURA za utatuzi wa Migogoro
(EWURA (Consumer Complaints Settlement Procedure), Rules 2020)).

Mnamo tarehe 04 Disemba 2024, Mlalamikiwa aliwasilisha utetezi wake na
kukiri kupokea malalamiko ya Mialamikaji na kueleza kwamba dira ya
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Mlalamikaji mara nyingi huwa inajaa uchafu katika kioo na kupelekea msoma
dira kushindwa kusoma dira hiyo.

Mlalamikiwa ameeleza kwamba ukubwa wa ankara ya Mlalamikaji umetokana
na msoma dira kushindwa kusoma dira ya Mlalamikaji kwa muda wa miezi nane
kutokana na uchafu kwenye kioo cha dira na mara baada ya kuisafisha dira ya
Mialamikaji usomaji uliokutwa ni uniti za ujazo 795 na usomaji wa mwisho
ulikuwa ni uniti za ujazo 540 hivyo kupelekea matumizi ya uniti za ujazo 255
sawa na ankara kiasi cha TZS 428,305.53 hivyo ni deni halali na anapaswa
kulilipa. Mlalamikiwa ameeleza zaidi kwamba watampatia Mlalamikaji nafuu ya
kulipa ankara bishaniwa kiasi cha TZS 428,305.53 kwa awamu na kumpatia
mkataba wa malipo.

Vikao vya usuluhishi baina ya pande zote mbili vilifanyika tarehe 09 Januari
2025 na tarehe 22 Januari 2025 katika hoteli ya Njuweni iliyopo Kibaha Mkoa
wa Pwani. Mwisho wa kikao Wadaawa walifikia muafaka wa makubaliano
yafuatayo:-

(c) Mialamikaji atalipia kiasi cha TZS 270,420.31 kutoka
kwenye ankara bishaniwa kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia
tarehe 22 Januari 2025 hadi tarehe 22 Machi 2025;

(d) Milalamikiwa atalipa kiasi cha TZS 157,885.22 kwenye akaunti
ya Milalamikaji kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia
tarehe 22 Januari 2025 hadi tarehe 22 Machi 2025; na

(e) Mialamikaji amefuta nafuu zake nyingie kama alivyoomba

kwenye fomu yake ya Malalamiko.

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye
Kanuni ya 14 (4) ya Kanuni za Taratibbu za Kutatua Migogoro Tangazo la
Serikali Na. 428 la 2020 na kama inavyoainishwa kwenye fomu ya
makubaliano.



2. Makubaliano

Pande zote mbili zilikubaliana yafuatayo:-
(f) Mlalamikaji atalipia kiasi cha TZS 270,420.31 kutoka kwenye
ankara bishaniwa kwa Kkipindi cha miezi mitatu kuanzia
tarehe 22 Januari 2025 hadi tarehe 22 Machi 2025;

(g) Milalamikiwa atalipa kiasi cha TZS 157,885.22 kwenye
akaunti ya Mlalamikaji kwa Kipindi cha miezi mitatu kuanzia
tarehe 22 Januari 2025 hadi tarehe 22 Machi 2025;na

(h) Mialamikaji amefuta nafuu zake nyingie kama alivyoomba
kwenye fomu yake ya Malalamiko.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 (5) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro
Tangazo la Serikali namba 428 la 2020, makubaliano haya yameandikishwa
kama Tuzo ya Mamlaka. Kila pande itabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji Dodoma tarehe 17 mwezi Machi 2025.
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